MAONI YA KAMISHNA MKUU KATIKA UZINDUZI WA MWEZI WA MLIPAKODI 2018.

HOTUBA TAREHE 01/10/2018

Mabibi & Mabwana

Nina furaha kuwakaribisha kwenye uzinduzi wa shughuli za Mwezi wa Mlipakodi wa 2018. Upangishaji wa Mwezi wa Walipakodi wa kila mwaka unakusudiwa kusherehekea umma unaolipa kodi. wanaochangia ajenda ya maendeleo ya nchi yetu.

Mwezi huo huadhimishwa kupitia msururu wa shughuli zinazojumuisha kuandaa Wiki ya Huduma kwa Wateja, kuwatembelea walipa kodi waliochaguliwa, shindano la ushuru wa shule, hafla mbalimbali za CSR na kilele kuwa Chakula cha Mchana cha Walipakodi kitakachoandaliwa kuelekea mwisho wa mwezi.

Katika mwezi huu, tunalenga kuzindua mipango muhimu inayolenga kuboresha utoaji wa huduma kwa wateja ikiwa ni pamoja na kuanzishwa kwa skana katika kituo cha kuwasili kwa abiria cha JKIA na kuanzisha Kituo chetu cha Amri na Udhibiti cha Scanner kilicho kwenye ghorofa ya 13% ya Times Tower. Kuanzishwa kwa ukaguzi wa mizigo ya abiria huko JKIA ni hatua muhimu ambayo itasaidia sana katika kushughulikia maswala ya wateja kuhusu uondoaji wa ghafla wa athari za kibinafsi za abiria. Mtazamo sawia unapitishwa katika vituo muhimu vya kuingilia abiria ikiwa ni pamoja na katika Uwanja wa Ndege wa Moi mjini Mombasa na pia katika maeneo muhimu ya kuingia mpakani ikiwa ni pamoja na Namanga, Busia na Malaba. Kwa kuanzisha teknolojia ya kuchanganua, tunatumai kuboresha uwezo wa kutambua hali ya Forodha lakini pamoja na hayo tutaondoa usumbufu kwa abiria wanaowasili.

Mabibi na Mabwana,

KRA katika kipindi cha miaka mitatu iliyopita imeweka mkazo mkubwa katika kuboresha uhusiano na walipa kodi kupitia mageuzi ya mchakato wa biashara na kuanzishwa kwa teknolojia ya kisasa. Miongoni mwa mageuzi muhimu ya mchakato ambao tumefanya ni pamoja na kusanidi upya au utaratibu wetu wa kufuata kodi na ukaguzi ili kuunga mkono wasifu wa hatari na uchanganuzi wa data. Mbinu hii, ambayo kwa kawaida hujulikana kama Uzingatiaji Unayoendeshwa na Data, inakusudiwa sio tu kutusaidia kuboresha utiifu wetu na afua za ukaguzi lakini pamoja na kuhakikisha usawa katika ushirikiano wetu na walipa kodi. Kwa kufanya hivyo, tunalenga kuondoa malalamiko ya kudumu kutoka kwa walipa kodi kuhusu ukosefu wa haki na upendeleo katika uteuzi wa ukaguzi.

Kando na hayo, pia tumerekebisha michakato yetu ya kutatua mizozo ya kodi ili kutoa uwazi katika utatuzi wa mizozo. Kuhusiana na hili, mpango wetu ulioboreshwa wa Utatuzi wa Migogoro ya Kodi utawapa walipa kodi mchakato unaoaminika, wa uwazi na rafiki kwa wateja ambao utaondoa maoni kuhusu ukosefu wa haki na shughuli za kichinichini katika utatuzi wa migogoro ya kodi. Zaidi ya hayo, mfumo mpya pia utatoa viwango katika mbinu ya utatuzi wa migogoro kando na kuhakikisha utatuzi wa haraka. Kupitia mpango huu, tunalenga kupunguza kwa kiasi kikubwa idadi ya mizozo ya kodi inayoingia katika mfumo wa mahakama lengo kuu likiwa ni kutatua angalau asilimia 80 ya migogoro ya kodi ndani ya nchi.

Kando na mabadiliko ya mchakato, pia kupitia uwekezaji wa teknolojia tumejaribu kuwapa walipa kodi njia rahisi za malipo ya ushuru na kupata huduma za KRA. Mfumo wetu wa iTax ambao sasa uko katika mwaka wake wa 4 umeondoa vikwazo vikubwa ambavyo walipa kodi walikuwa wakivumilia walipokuwa wakitangamana na KRA. Pia tuko katika harakati za kuzindua Mfumo Jumuishi wa Usimamizi wa Forodha, ambapo tunatarajia kutoa huduma zilizoboreshwa zaidi kwa wale wanaohusika katika biashara ya mipakani. Kando na uboreshaji wa utoaji wa huduma kwa walipa kodi, mifumo yote miwili pia huwezesha KRA kudhibiti kwa ufanisi mwingiliano na walipa kodi kupitia wingi wa data ambayo mifumo hutoa, na ambayo data hurahisisha udhibiti bora wa shughuli za kufuata walipa kodi.

Miongoni mwa masuluhisho mengine muhimu ya kiteknolojia ambayo tumeweka ni jukwaa letu jipya la Kusimamia Mahusiano ya Wateja, ambalo limefanya na walipa kodi kuwa rahisi zaidi na wenye tija. Kupitia jukwaa hili, sasa tunaweza kufikia idadi kubwa ya walipa kodi ili kuwatathmini kuhusu matukio muhimu. pamoja na tarehe za kuwasilisha kodi. Katika msimu uliopita wa kuwasilisha kodi ya mapato kwa mfano, tulituma barua pepe milioni 5 zikiwa na asilimia 75 ya kiwango cha ufanisi cha uwasilishaji. Mfumo wa CRM unaposifiwa na kituo chetu cha Kituo cha Mawasiliano pia umetuwezesha kuingiliana na wastani wa wapiga simu 40,000 kwa mwezi na mwingiliano 95,000 wa kila mwezi kupitia mitandao ya kijamii.

Mabibi na Mabwana,

Uwekezaji huu kando na kusaidia kuboresha uzoefu wa wateja ndio msingi wa Mkakati wetu wa Kuimarisha Mapato, ambao nguzo yake kuu ni Upanuzi wa Msingi wa Kodi. Mkakati wa Upanuzi wa Msingi wa Ushuru au TBE unaangazia kugusa uwezo unaotolewa na teknolojia ili kuwatambua na kuwaingiza katika mapato ya kodi, Wakenya ambao wanafanya biashara chungu nzima na ambao wanapaswa kulipa kodi lakini hawalipi. Mkakati wa TBE unalenga kupata taarifa kwa madhumuni ya upanuzi wa msingi wa kodi kupitia upatikanaji wa hifadhidata muhimu katika sekta ya kibinafsi na ya umma. Data iliyopatikana kwa njia hii baadaye itatumiwa kutathmini hali ya kufuata kwa walipa kodi waliotambuliwa, na hatua ifaayo kuchukuliwa ili kuhakikisha kwamba wanafuata sheria. Baadhi ya hifadhidata ambazo tumelenga katika hatua za kwanza ni pamoja na zile za malipo ya simu na zile zinazotunzwa na mashirika ya udhibiti na kitaaluma. Pia tunapata data kutoka kwa wahusika wakuu wa kibinafsi ikiwa ni pamoja na wakandarasi wakuu wa miundombinu ya umma na watoa huduma za ukarimu ikiwa ni pamoja na hospitali kuu. Kwa kutumia mkakati huu, tunatarajia kuongeza walipa kodi wapya 500,000 ambao tunatarajia kukusanya takriban Sh.60 bilioni katika mwaka huu.

Mabibi & Mabwana

Mabadiliko mbalimbali ambayo tumetekeleza yanaweza kufaulu ikiwa wale waliokabidhiwa kutekeleza majukumu yao kama inavyotarajiwa. Nguzo kuu katika programu zetu zinazoendelea kwa hivyo ni msukumo wa kubadilisha jinsi wafanyikazi wetu wanavyofanya kazi. Tunafanya hivi kwa kuwasaidia wafanyakazi kufahamu mabadiliko ambayo yamefanyika au yanayofanyika, kuwasaidia kufaa katika majukumu mapya/yanayoibuka na kuwapa ujuzi unaohitajika ili kurekebisha mahitaji yanayobadilika. Msukumo huu unanaswa kupitia Mpango wetu wa Mabadiliko wa shirika, unaojulikana sana ndani kama Agenda ya Mabadiliko au TA. Tumekuwa tukiendesha programu yetu ya TA kwa miezi 20 iliyopita na katika kipindi hicho, tumeweza kuwasilisha ujumbe kwa wafanyakazi wengi kuhusu mabadiliko yanayotokea. Pia tumeweka mfumo wa usaidizi wa kina ambao husaidia wafanyakazi kuelewa kanuni za msingi za TA, ni nini na si nini. Uchunguzi huu wa mwisho ni muhimu kwa sababu hapo awali kulikuwa na wasiwasi kwamba TA ilikuwa kuhusu kupunguzwa kazi. Tangu wakati huo tumeweza kuwasiliana na kuwafanya wafanyakazi kufahamu kuwa TA inahusu kurekebisha ili kubadilika na kutafuta njia bora zaidi zinazoweza kufaa na kutumia mabadiliko hayo.

Mabibi na Mabwana,

Nimalizie kwa kuwashukuru umma wetu wote wanaolipa kodi kwa kuendelea kujitolea kwa nchi yetu kwa kulipa sehemu yao halali ya kodi. Napenda pia kumshukuru Katibu wa Baraza la Mawaziri na timu yake kwa msaada muhimu tunaoendelea kupokea kutoka Hazina ya Kitaifa. Hatimaye, ningependa kuishukuru kwa dhati Timu ya KRA kwa ari kubwa mliyoonyesha katika kuendelea kutatua changamoto zinazotukabili kila siku katika azma yetu ya kuimarisha ukusanyaji wa mapato. Wacha tuendelee na ari hii, tukijua kwamba nia yetu ya pamoja ni kubwa kuliko changamoto za sasa na kwamba uvumilivu hatimaye utatoa ahadi ambayo Wakenya wanatamani.

Hatimaye, ninawatakia nyote mwezi wenye mafanikio na mafanikio wa Walipakodi 2018.

JK Njiraini, CBS

KAMISHNA MKUU