HOTUBA MUHIMU YA KATIBU WA BARAZA LA MAWAZIRI/HAZINA YA TAIFA, BW. HENRY ROTICH, EGH WAKATI WA UZINDUZI WA MWEZI WA MLIPAKODI

HOTUBA TAREHE 01/10/2018

Mwenyekiti na Bodi ya Wakurugenzi, Mamlaka ya Mapato ya Kenya,

Kamishna Mkuu wa KRA

Balozi wa Ushuru wa KRA, Jaji Mkuu wa zamani na Rais wa Mahakama ya Juu, Dkt. Willy Mutunga

Usimamizi na Wafanyakazi wa Mamlaka ya Mapato ya Kenya,

Walipakodi mashuhuri,

Wanawake na wanaume

  1. Ninajisikia heshima kubwa kuongoza uzinduzi wa Mwezi wa Walipakodi mwaka huu (TPM). Nachukua fursa hii tena kuishukuru Mamlaka ya Ushuru ya Kenya (KRA), kwa kutuleta pamoja kama walipa kodi kusherehekea tukio hili muhimu. Serikali na KRA wamedumisha ari hii ya kuthamini walipa kodi wetu katika kipindi cha miaka 13 iliyopita. Hili ni jambo la kupongezwa na ninahimiza KRA kuendeleza mpango huu.
  2. Mabibi na Mabwana, walipa kodi? mwezi umetengwa kila mwaka ili kutambua walipa kodi katika sekta mbalimbali za uchumi wetu. Kutojituma, bidii na tasnia ya walipa kodi hao wazalendo imewezesha Kenya kufadhili mipango ya maendeleo. Kupitia juhudi hizi, kufuata kodi kumetuwezesha kufikia matarajio yetu ya Maendeleo kama Taifa.
  3. Kama nchi inayotegemea kabisa uzalendo wa raia wake wanaotii ushuru kwa bidii katika kujenga uchumi, mmeifanya Kenya kujivunia. Kwa sababu hii, natoa pongezi maalum kwako wewe mlipa kodi. Ninaipongeza KRA kwa kufanya kazi bila kuchoka na walipa kodi na raia wa Kenya katika kutimiza ajenda yetu ya kukusanya mapato.
  4. Pia ninaipongeza KRA kwa kuchukua hatua ya kijasiri ya kuhusisha uso wa kijamii katika kazi yetu. Kwamba KRA ilifikiria kuathiri maisha ya watoto katika ajenda yao ya Uwajibikaji kwa Jamii kwa Kijamii (CSR) kwa mwezi huo si riwaya tu bali pia yenye manufaa kijamii. Inaonyesha kuwa unajali kweli walipa kodi wa siku zijazo ambao tutawapitishia kijiti cha ujenzi wa taifa.
  5. Je, ninatazamia Mkutano wako wa Ushuru baadaye mwezi huu? ambayo ni jukwaa lenye tija la kujadili changamoto zetu kuu za ushuru, katika viwango vya kimkakati na vya kiutendaji. Ninatumai kuwa kupitia Jukwaa hili, tutaboresha na kuimarisha jalada letu la ushiriki wa washikadau, na kuhakikisha mbinu ya usimamizi wa kodi inayojumuisha yote. Ninawasihi sote hapa kutumia Jukwaa ili kuendesha uundaji wa sera ya kodi yenye msingi wa ushahidi na ajenda ya utekelezaji.
  6. Zaidi ya hayo, nawashukuru aliyekuwa Jaji Mkuu na Rais wa Mahakama ya Juu, Dkt. Willy Mutunga kwa kukubali kwa unyenyekevu na heshima kuwa Balozi wa Ushuru wa KRA. Ahadi yako kwa jumuiya inayotii kodi haiwezi kupuuzwa. Tunatumai kuwa kupitia kitendo cha kujitolea cha mtu mmoja ndani yako, Wakenya wataamini katika kufuata ushuru na kuona kulipa ushuru kama chanzo cha fahari ya kibinafsi na wito usio na kifani wa wajibu wa kizalendo. Tunatoa mwaliko huu kwako pia katika Hazina ya Kitaifa? ili kupitia ujuzi wako, tafakari za kibinafsi, na imani yako katika somo muhimu kama hili, tunaweza kufaidika kuhusu jinsi ya kufanya kufuata kodi kuwa njia ya maisha badala ya tukio moto na linalojaa mjadala.
  7. Leo, pia nitawasilisha kwako tovuti mpya ya KRA. Mwonekano mpya ni rafiki kwa walipa kodi na utaboresha na kupanua mwingiliano wetu na raia ili kuboresha matumizi ya wateja. Kama mojawapo ya majukwaa mawili ya kutua katika KRA (pamoja na Kituo cha Mawasiliano), ninajivunia kuhusishwa na hatua ya ujasiri ambayo KRA imechukua ? utoaji wake wa huduma na kuingiza ubunifu katika usimamizi mpya wa umma. Ushindi wa KRA wa tuzo ya kisasa ya mteja mwaka huu ni ushahidi wa ukweli huu.
  8. Wanawake na wanaumeKama Kamishna Jenerali alivyobainisha hapo awali, shughuli za Mwezi wa Mlipakodi wa 2018 zitaongozwa na kaulimbiu. ?Kupanua Msingi wa Kodi ili kuwezesha Ajenda Nne Kuu?.
  9. Katika miezi michache iliyopita, ushuru umetanda midomoni na ndimi za Wakenya na kumekuwa na kila aina ya wachanganuzi, nadharia za njama na tangazo la adhabu. Ushuru kama kifurushi unaweza kutatanisha na kulemea mtu yeyote, haswa wale wanaofanya biashara. Ni jambo unalolipenda kila siku katika ununuzi wako na katika hesabu zako na vile vile mawasilisho yako ya kila mwezi.
  10. Wakati Serikali ya wakati huo inapoweka sheria za kodi, inaweza kuchukuliwa na raia wake kama adhabu, lakini ndiyo njia pekee ya kukuza uchumi na kuwahudumia watu wake. Bila shaka, ahadi hizi haziwezi kufikiwa bila kodi. Hatuwezi kutoa huduma muhimu za kijamii katika afya na elimu zinazohitajika na Wakenya wengi bila kutozwa ushuru. Hatuwezi kutimiza ahadi chini ya Ajenda Nne Kuu bila kutozwa ushuru.
  11. Wanawake na wanaume, kutokana na mahitaji haya ya rasilimali, kwa miaka mingi kama Serikali tumeanzisha marekebisho kadhaa ya kisheria na ya kiutawala yanayolenga kuboresha uzingatiaji wa kodi na kupanua wigo wa kodi.
  12. Niruhusu niangazie baadhi ya mageuzi haya. Ya kwanza, tumepitisha sheria zinazofaa za ushuru zinazolenga kurahisisha na kufanya sheria zetu za ushuru kuwa za kisasa. Katika kutekeleza azma hii, Sheria nyingi za Ushuru zimekaguliwa. Tayari tumerahisisha na kuboresha sheria za VAT, Taratibu za Kodi na Mahakama ya Rufaa ya Kodi na Sheria mpya ya Kodi ya Ushuru inafanya kazi kikamilifu.
  13. Pili, kupitia hotuba ya bajeti niliyoitoa mwezi Juni mwaka huu, sisi | mapendekezo ya marekebisho muhimu ya Sheria ya Kodi ya Ongezeko la Thamani, Sheria ya Mahakama ya Rufaa ya Ushuru, Sheria ya Ushuru wa Bidhaa, Sheria ya Taratibu za Ushuru, Sheria ya Kuweka Kamari, Michezo ya Kubahatisha na Kura, Sheria ya Mapato ya Kenya/Kanuni za Usimamizi wa Fedha za Umma na Sheria ya Ushuru wa Stempu. Lengo la jumla la marekebisho haya ni kupanua wigo wa kodi na vile vile -pamoja na kuongeza viwango vya kufuata kodi.
  14. Tatu, tuko katika mchakato wa kurekebisha Sheria ya Kodi ya Mapato. Tayari, tunayo rasimu ya Muswada wa Sheria ya Kodi ya Mapato ambayo inatayarishwa na Mwanasheria Mkuu wa Serikali baada ya kushirikisha umma kwa mujibu wa matakwa ya Kikatiba. ? Mapitio ya Sheria ya Kodi ya Mapato yalitokana na hitaji la kurahisisha na kuifanya Sheria kuwa ya kisasa, kupanua wigo wa kodi; kuongeza usawa na maendeleo na kujumuisha kanuni za kimataifa za ushuru ikijumuisha uwekaji bei. Hivi karibuni tutawasilisha Mswada huo Bungeni ili kuidhinishwa.
  15. Nne, pamoja na Nchi nyingine Washirika wa Jumuiya ya Afrika Mashariki (EAC), tuko katika mchakato wa mapitio ya Sheria ya Usimamizi wa Forodha ya EAC, 2004 na Ushuru wa Pamoja wa Nje wa EAC. Mapitio haya yanatarajiwa kushughulikia changamoto za utekelezaji na kuongeza ufanisi katika usimamizi wa forodha katika kanda.
  16. Tano, tunapanua wigo wa kodi kwa kulenga sekta isiyo rasmi, kufuatilia watu wasio na faili na kuongeza umakini katika utozaji kodi wa miamala ya kimataifa na uwekaji bei. Kwa mfano, katika hotuba ya bajeti niliyoitoa mwezi Juni mwaka huu, tulianzisha kodi inayotegemewa kwenye vibali vya biashara.
  17. Sita, pamoja na KRA, tumeimarisha matumizi ya teknolojia ili kuboresha usimamizi na ukusanyaji wa kodi. Kama unavyofahamu, Kenya ni miongoni mwa nchi za kwanza duniani kujenga kwa uchokozi mfumo ikolojia wa IT ili kurahisisha usimamizi wa ushuru na wakati huo huo kuwezesha walipa kodi kufuata. Matumizi ya teknolojia yamewezesha ukusanyaji na tathmini ya data ya walipa kodi, kuwezesha majibu ya haraka na yaliyolengwa kwa walipa kodi kwa utiifu ulioimarishwa.
  18. Hakuna shaka kuwa ubunifu wote wa kiteknolojia ambao tumeweka ili kuimarisha usimamizi wa kodi kama vile i-Kodi, Mfumo wa Ufuatiliaji wa Kielektroniki wa Kikanda (RECTS), Mifumo Jumuishi ya Usimamizi wa Forodha (iCMS), na Mfumo wa Usimamizi wa Bidhaa Zinazoweza Kulipiwa (EGMS), wamekuwa msaada katika suala hili.
  19. Marekebisho haya yamezaa matunda na mapato yetu ya ushuru kuongezeka kwa miaka. Kwa kuzingatia maendeleo haya, kwa sasa tunatekeleza Mpango wa Kuongeza Mapato pamoja na Mamlaka ya Ushuru ya Kenya (KRA), ambayo inalenga katika kuimarisha usimamizi na uzingatiaji wa kodi.
  20. Muhimu kati ya mipango iliyo chini ya Mpango wa Kuongeza Mapato, ni matumizi ya mfumo wa i-Tax ambao utasaidia kugundua kutofuata sheria kwa kulinganisha data na utumiaji wa data wa watu wengine.
  21. Ili kurejesha manufaa kamili ya ujumuishaji wa teknolojia na uvumbuzi, ninaihimiza KRA kuharakisha ujumuishaji wa i-Tax na Mifumo Jumuishi ya Usimamizi wa Forodha (iCMS) na IFMIS. Hii itafanya michakato ya tamko la Forodha kuwa rafiki zaidi kwa mteja na kuzuia kufichwa, kutothaminiwa, matamko yasiyo sahihi na uwongo wa hati za kuagiza. Hii itawezesha zaidi KRA kutambua watu na makampuni yote yanayofanya biashara na Serikali, ama katika Kitaifa au katika Ngazi ya Kaunti. Kuhusiana na hili, ninaelekeza Bodi na Menejimenti ya KRA kuhakikisha kwamba ujumuishaji huu umekamilika na utafanya kazi kikamilifu kufikia mwisho wa robo hii.
  22. Kwa kumalizia, Wanawake? na Mabwana, nathibitisha dhamira ya Serikali ya kuweka mazingira mazuri ya biashara. Tutaendelea kupitisha sheria zinazofaa ili kurahisisha kuanzisha na kuendesha biashara nchini Kenya. Hatutalegea katika juhudi za sasa za kupambana na biashara haramu na magendo. Pia tutaimarisha usaidizi wetu kwako katika kuimarisha uwezo wako kwenye teknolojia ili kurekebisha michakato ya kodi na kutanguliza usimamizi wa mapato unaozingatia wateja.
  23. Hatimaye, ninawapongeza nyote kwa mchango mkubwa katika maendeleo ya nchi yetu. Nawaomba nyote muunge mkono Mwezi huu wa Walipakodi.
  24. Sasa ni furaha yangu kuzindua tovuti mpya ya KRA (inasubiri kwa dakika mbili ili kipengele cha tovuti kicheze) na kumtambulisha Balozi wetu wa Kodi, Mhe. Dr.Willy Mutunga (Anakuja na kupeana mikono kwa makofi).
  25. Sasa natangaza Mwezi wa Mlipakodi, 2018 kuzinduliwa rasmi.

Asanteni na Mungu Awabariki Wote.

Oktoba 1, 2018