Maafisa wa KRA katika Lunga Lunga wanakubali michezo ili kujenga imani na wakazi

BLOGU 17/09/2020

Ukumbi ni Shule ya Sekondari Lunga Lunga. Kundi la watu wanamiminika kwenye uwanja wa mpira. Ikiwa wewe ni mgeni katika mji huu wa mpakani, hutasema hali ya kijamii ya watu wanaokusanyika hapa. Ila kwa watoto, hakuna kinachosaliti hadhi yao. Umati huu unajumuisha wafanyikazi wa umma wanaofanya kazi katika eneo hilo, miongoni mwao wafanyikazi wa KRA, maafisa wa polisi, maafisa wa afya, maafisa kutoka mashirika mengine ya serikali na umma.

Ungesamehewa kwa kufikiria kuwa maafisa wa Forodha wamenasa shehena isiyo halali na wanachama wa timu ya mashirika mengi wako hapa kutekeleza sheria. Bado, hakuna baraza au mkutano wa kisiasa unaoendelea. Walakini, kwa kuangalia kwa umakini, ungeweza kutenga kikundi kwa urahisi kutoka kwa umati. Kuna baadhi ya watu waliovalia sare za michezo. Hawa ni wanachama wa Klabu ya Soka ya Veterans. Hii si klabu yako ya kawaida ya soka, kwani inajumuisha watumishi wa umma na wananchi. Leo kikao cha mafunzo kinaendelea.

Wakati wa mechi za kandanda na vipindi vya mafunzo, polisi, maafisa wa KRA, wafanyikazi wa serikali ya kaunti, maafisa wa afya na umma hutangamana kwa uhuru. Hii imeunda dhamana kubwa kati yao, ikiboresha sana uhusiano kati ya serikali na umma. Uhusiano huu umepunguza vitendo vya uhalifu katika eneo hilo na kuwahimiza wakazi kushirikiana na serikali katika kutekeleza sheria. Usafirishaji wa magendo na uhalifu mwingine wa kuvuka mpaka kuzunguka Kituo Kimoja cha Kukomesha Mpaka cha Lunga Lunga(OSBP) unaendelea kushuka kwa hisani ya mpango huo.

Mpango huo ni wa mawazo ya afisa wa KRA katika OSBP, ambaye alishauriana na wenzake na baadaye kuwafunga maafisa wengine wa serikali. Bw Morris Onyango, afisa wa Forodha, anaeleza kilichomtia moyo. “Sababu kubwa ni kwamba muda mwingi nilipokwenda kufanya doria, ulikuwa ni mchezo wa kujificha kuwafuata vijana wanaowezesha magendo. Wakati fulani, wengine walihusika katika ajali walipokuwa wakijaribu kutoroka mkono mrefu wa sheria. Kufuatia matukio haya, wazo lilikuja akilini mwangu baada ya kushauriana jinsi ya kutatua suala hilo. Tuligundua kuwa ilikuwa bora tushirikiane na vijana na kuwakatisha tamaa kujihusisha na maovu hayo badala ya kutumia mabavu,’’ asema Bw Onyango.

 “Kwa hiyo nilikuja na wazo la kuanzisha timu ya pamoja ya soka inayojumuisha wanawake, wazee na watumishi wa umma wanaofanya kazi katika eneo hilo, wazo ambalo lilikumbatiwa na wadau wote. Tuna timu za mpira wa miguu za vijana, wanawake na wanaume.’’ Meneja wa timu hiyo alisema mbali na kuhamasisha utimamu wa mwili kwa washiriki, timu hiyo imetoa jukwaa kwa viongozi wa serikali na wananchi ili kubadilishana mawazo jinsi ya kushughulikia masuala yanayowahusu. . “Baada ya vipindi vya mafunzo na mechi, tunapata fursa ya kuzungumza na wananchi na kuwaelimisha juu ya sheria na nini wanaweza kufanya ili kuzingatia. Pia tunawahimiza vijana kuwa na nidhamu na kuwahimiza kufanya bidii shuleni ili kuboresha maisha yao,’’ Bw Onyango alibainisha.

Mlezi wa klabu hiyo Bw Gerald Mutinda, ambaye ni afisa wa KRA anayesimamia usalama katika OSBP, alisema kuwa mpango huo umewafaidi wakazi na maafisa wa serikali, jambo ambalo limewasaidia kufikia malengo yao. "Klabu imewahimiza wakazi kukumbatia sheria na kuepuka uhalifu. Wanajamii wanaripoti wale wanaochukua njia mbaya kuelekea serikalini. Kwa mfano, wenyeji hivi majuzi walijitolea habari kuhusu mtu ambaye alikuwa akijihusisha na magendo. Kijana huyo ambaye ni mwendesha bodaboda aliacha kujihusisha na biashara hiyo haramu baada ya timu ya mashirika mengi kuzungumza naye kuhusu hatari ya kujihusisha na biashara haramu,’’ Bw Mutinda alieleza.

Watumishi hao wa serikali wameenda mbali zaidi kuwashauri vijana wanaojihusisha na dawa za kulevya. Zaidi ya hayo, watumishi wa umma wamechangisha fedha kusaidia wanafunzi kadhaa ambao wazazi wao hawakuweza kumudu karo ya shule. “Ushirika huu kati ya maafisa wa serikali na wenyeji umeboresha mawasiliano kati ya KRA na maafisa wengine wa serikali kwa upande mmoja, na jamii kwa upande mwingine,’’ Meneja wa Kituo Bw Wycliffe Musili alieleza. Alisema siku za nyuma wananchi na waendesha bodaboda wanaofanya biashara haramu mpakani hapo walikuwa wakienda kwa kasi kukwepa timu yetu. “Kujihusisha na jamii kupitia klabu kumeipa KRA na mashirika mengine ya serikali sura ya kibinadamu. Wafanyibiashara wa eneo hilo sasa wamekubali kufuata sheria na wengi wao wanatumia mpaka rasmi katika shughuli zao za kibiashara,’’ alisema Bw Musili.

Alibainisha kuwa klabu hiyo imewapa vijana wanaopenda soka la kulipwa nafasi ya kuonyeshwa. Wachezaji wawili hivi majuzi walifanya majaribio ya kujiunga na Ligi Kuu kupitia vilabu vya Kariobangi Sharks na Mathare United. Bw Musili aliitaka Ushuru FC kuwasaka wachezaji kutoka Lunga Lunga ili kuwatia moyo vijana na kuwapa matumaini maishani, akisema kuwa klabu hiyo ina idadi nzuri ya wachezaji wenye uwezo mkubwa wa kufanya vyema katika soka iwapo wataungwa mkono. Watumishi wa umma wanafadhili shughuli za klabu kutoka mifukoni mwao. Bomji Collins, afisa wa afya ya umma kutoka Serikali ya Kaunti ya Kwale, alisema kuwa klabu hiyo imekuza uhusiano wa kikazi kati ya maafisa wa serikali na jamii, ambayo ni nguzo muhimu zaidi katika utoaji wa huduma. “Kunapotokea mwingiliano chanya kati ya viongozi wa serikali na wananchi, itakuwa rahisi kwa watumishi wa umma kuelewa tamaduni zao na matatizo yao, jambo ambalo litatusaidia kuwatumikia vyema,’’ anasema. Bw Collins anaona kuwa klabu hiyo pia imeunda uhusiano wa kipekee kati ya watumishi wa umma katika mji wa mpakani, na hivyo kuimarisha ushirikiano kati ya maafisa wa serikali kuhudumia wakazi.

Wakati mahojiano yetu na Bw Collins yakiendelea, mwanamke kijana anaingia. Hakuna kitakachosaliti utambulisho wake kama afisa wa polisi. Anaonekana kama msichana wa kawaida katika kijiji cha usingizi. Bi Diana Akinyi anasema kuwa klabu hiyo imeongeza uaminifu kati ya maafisa wa kutekeleza sheria na jamii. "Wenyeji sasa wanaelewa kuwa wanashiriki lengo moja na mashirika ya serikali katika kukuza usalama,'' anabainisha.

Bw Mruche Ali, afisa kutoka Wizara ya Mambo ya Ndani na Uratibu wa Serikali ya Kitaifa, anasema kuwaweka vijana katika ushiriki kunawapa motisha kuepuka matumizi ya dawa za kulevya na uhalifu. “Tunawaunda ili wawajibike. Baada ya kila kipindi cha mazoezi na mechi ya kandanda, tunawapa ujuzi wa jinsi wanavyoweza kuwa viongozi wazuri katika siku zijazo na kuchukua majukumu yao katika kuchangia maendeleo ya nchi,'' Ali anasema.

Bi Kadi Juma, mwalimu wa shule ya upili, anasema kuwa klabu hiyo imeweka nidhamu miongoni mwa vijana. Hassan Idi Shuhuli, mwanafunzi wa zamani wa Shule ya Msingi Mwereni na nahodha wa timu ya soka ya vijana, anathibitisha hilo. “Wametulea na kutuongoza kudumisha uadilifu na kuwa na nidhamu. Hatuna wakati wa kufanya kazi bila kazi na hii hutusaidia kuepuka vitendo viovu.” Idi alifuzu KCPE mwaka jana, na ingawa wazazi wake huenda wasimlipie karo ya kuendelea na masomo, anaamini kwamba atapata uungwaji mkono kupitia ufichuzi ambao klabu hiyo imempa.

Utafiti wa wasomi Marijn Verhoeven na Wilson Prichard anasema kuwa uimarishaji wa utekelezaji na uwezeshaji ni muhimu kwa mpango wowote wa mageuzi ya kodi. "Bado ushahidi unaojitokeza unaonyesha thamani ya mtazamo uliopanuliwa wa kujenga uaminifu. Utafiti unaonyesha kuwa imani iliyopanuliwa inaweza kuongeza ari ya kodi na kufuata kodi kwa hiari. Kwa mfano, jaribio la hivi majuzi la uchunguzi wa kimataifa la Benki ya Dunia lilipatikana maboresho makubwa katika ari ya kodi wakati uwajibikaji wa kidemokrasia unapoimarishwa,'' walibainisha katika utafiti wao.

Na Victor Mwasi

 

Je, ulipata maudhui haya kuwa muhimu?

wastani Rating